Trường THCS Mông Dương được thành lập ngày 1/9/1996
Giới thiệu trường THCS Mông Dương
Trường THCS Mông Dương được thành lập ngày1/9/1996 với nhiệm vụ giáo dục, đào tạo, bồi dưỡng học sinh THCS trên địa bàn phường Mông Dương. Những năm đầu thành lập trường có 19 lớp với 845 học sinh. Trường chưa có địa điểm riêng các lớp học tại 3 điểm trường cùng chung cơ sở với trường Tiểu học Mông Dương, Tiểu học Nguyễn Trãi và khu nhà cũ của Công ty xây lắp mỏ. Đến Năm học 1998 – 1999 trường được tách ra cơ sở riêng tại tổ 29 khu II Mông Dương. Thêm vào đó đội ngũ giáo viên nhà trường thiếu ổn định giáo viên sở tại chỉ chiếm 1/3. Phần lớn các thầy các cô là giáo viên nghĩa vụ từ nội thị về dạy tại trường. Ngay từ những ngày đầu thành lập, với bộn bề khó khăn của một trường non trẻ, song tập thể BGH và các thầy giáo, cô giáo đã rất cố gắng để kiện toàn tổ chức bộ máy nhà trường, xây dựng nề nếp trong các hoạt động dạy và học, sinh hoạt chuyên môn, hoạt động tập thể. ý thức được nhiệm vụ lớn lao được giao cùng với sự quan tâm của lãnh đạo địa phương và các cấp các ngành nhà trường luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ. Hàng năm số lượng HS giỏi các thị, cấp tỉnh, quốc gia ngày càng cao. Quy mô của trường bắt đầu từ đây được mở rộng. Trường hàng năm thờng xuyên có 26 – 28 lớp học với trên 1000 HS, 3 tổ chuyên môn với trên 50 cán bộ, giáo viên, nhân viên đáp ứng nhu cầu học tập bồi dưỡng rèn luyện của con em các dân tộc trên địa bàn phường .
Qua quá trình 14 năm hình thành xây dựng và phát triển, trường THCS Mông Dương không ngừng phấn đấu vươn lên, xây dựng kiện toàn vững chắc tổ chức bộ máy, bồi dưỡng đội ngũ cán bộ, giáo viên, nhân viên, nâng cao chất lượng giảng dạy, xây dựng kỷ cương nhà trường. Hàng trăm lượt HS đạt giải trong các kỳ thi chọn HSG cấp thị, cấp tỉnh và cấp quốc gia các môn văn hoá, TDTT và các hoạt động khác. Từ mái trường này các em trở thành những công dân có ích. Nhiều em đã thành đạt có vị trí công tác trong xã hội và gánh vác đảm nhiệm những công việc quan trọng như giảng viên các trường Đại học Bách Khoa, Sư phạm, Công nghệ…các kiến trúc sư, các thầy giáo, cô giáo góp phần xây dựng cho sự phát triển kinh tế xã hội của đất nước, của địa phương. Qua từng thời kỳ, với từng yêu cầu nhiệm vụ được giao nhà trường luôn thực hiện xuất sắc nhiệm vụ của mình, góp phần xây dựng sự nghiệp giáo dục của địa phương, làm tốt chức năng tham mưu về công tác giáo dục, luôn là địa chỉ đáng tin cậy của phụ huynh, học sinh và nhân dân trên địa bàn phường, của thị xã Cẩm Phả.
Năm học 2009 - 2010, toàn trường có 63 cán bộ, giáo viên, nhân viên. 100% có trình độ học vấn tốt nghiệp Phổ thông trung học. Về chuyên môn có 100% các thầy cô giáo đứng lớp đạt trình độ chuẩn (cao đẳng), trong đó có 35 % đạt trình độ trên chuẩn (đại học). Có 1 chi bộ đảng với 19 đảng viên chiếm 27% trên tổng số cán bộ giáo viên nhân viên. Về học sinh có 1010 em chia ra 28 lớp, trong đó có 500 em nữ, 99 em con dân tộc thiểu số. Về CSVC có 15 phòng học bộ môn, 1 phòng học vi tính, các phòng họp và hoạt động trước mắt đáp ứng yêu cầu giảng dạy. Nề nếp nhà trường không ngừng được củng cố và phát triển, các thầy cô chuyên tâm giảng dạy, các em học sinh ngoan ngoãn phấn đấu trở thành con ngoan trò giỏi và có ý thức vươn lên về mọi mặt.
Với sự cố gắng phấn đấu nỗ lực liên tục của các thế hệ thầy và trò nhà trường, trường luôn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao đáp ứng yêu cầu CNH, HĐH đất nước. Trường đã được nhận Bằng khen của Bộ Giáo dục, của Uỷ ban nhân tỉnh Quảng Ninh, Liên đoàn Lao động tỉnh Quảng Ninh và Giấy khen của của Sở Giáo dục, Uỷ ban nhân dân thị xã Cẩm Phả, Liên đoàn Lao động thị xã Cẩm Phả, Thị ủy Cẩm Phả. Hàng năm trường đều đạt danh hiệu trường tiên tiến và tiên tiến xuất sắc. Các tổ chuyên môn đạt danh hiệu tổ lao động giỏi, tổ đội xuất sắc, tiên tiến, Công đoàn vững mạnh, liên đội xuất sắc cấp tỉnh. Hàng trăm lượt các thầy cô giáo được công nhận là CSTĐ và GVG các cấp, hàng trăm lượt HS đạt giải trong các kỳ thi chọn HSG cấp thị, cấp tỉnh và cấp quốc gia trên lĩnh vực các môn văn hoá, TDTT và các hoạt động khác. Chi bộ nhà trường hàng năm đều được công nhận là chi bộ trong sạch vững mạnh xuất sắc tiêu biểu.
Với những thành tích đã đạt được, trường THCS Mông Dương đã góp phần tích cực vào thành tích chung của ngành giáo dục thị xã Cẩm Phả.
|