Trường THCS Bái Tử Long thuộc phường Cẩm Thủy thị xã Cẩm Phả, tỉnh Quảng Ninh, được UBND thị xã Cẩm Phả trao cho nhiệm vụ tuyển sinh học sinh thuộc địa bàn phường Cẩm Thủy. Trường được thành lập từ năm 1966 với tên gọi Bái Tử Long. Tiền thân tách ra từ trường cấp 1-2 Tam hợp, gồm 8 lớp với 12 cô giáo. Năm học 1991-1992 trường được tách thành trường PTCS Bái tử Long. Đến năm học 1995-1996 đổi thành trường THCS Bái Tử Long với tổng số 20 lớp 902 học sinh và 39 giáo viên.Cơ sở vật chất gồm 10 phòng học cấp 4.Qua 44 năm xây dựng và phát triển đến nay trường đã có 18 lớp với tổng số 660 học sinh và 41 cán bộ giáo viên,nhân viên.Trường có đội ngũ giáo viên vũng vàng về chuyên môn,ổn định về số lượng,học sinh nhà trường chăm ngoan hiếu học.Suốt 44 năm qua mặc dù còn gặp nhiều khó khăn,nhưng trong hoàn cảnh nào,đặc biệt 3 năm trở lại đây nhà trường luôn được các cấp lãnh đạo tỉnh, thị xã,phường,ngành giáo dục,ban đại diện cha mẹ học sinh,các cơ quan đơn vị ,xí nghệp đóng trên địa bàn hỗ trợ chăm lo xây dựng về đội ngũ,đầu tư về cơ sở vật chất xây dựng mới và không ngừng cải tạo về bộ mặt nhà trường.Suốt mấy chục năm qua nhà trường luôn giữ vũng truyền thống"Dạy tốt,học tốt",trường luôn đạt danh hiệu tiên tiến cấp thị,tiên tiến xuất sắc cấp tỉnh.Trường được các cấp,các ngành ghi nhận biểu dương thành tích và tặng nhiều giấy khen.Chi bộ đảng nhà trường luôn đạt trong sạch,vững mạnh xuất sắc,Công đoàn vũng mạnh xuất sắc,Liên đội xuất sắc. Tiêu Biểu: Năm học 2006-2007:Trường đạt danh hiệu trường tiên tiến cấp thị được UBND TX Cẩm phả tặng giấy khen Năm học 2007-2008: Trường đạt danh hiệu trường tiên tiến cấp thị được UBND TX Cẩm phả tặng giấy khen,Liên đoàn Lao động TX Cẩm Phả tặng giấy khen. Năm học 2008-2009: Trường đạt danh hiệu trường tiên tiến xuất sắc cấp tỉnh được Sở Giáo Dục và đào tạo tặng giấy khen,UBND TX Cẩm phả tặng giấy khen,Ban chấp hành đảng bộ TX Cẩm Phả tặng giấy khen cho chi bộ nhà trường.Ủy ban nhân dân tỉnh Quảng Ninh tặng bằng khen cho đồng chí Nguyễn Thị Thêm Hiệu trưởng nhà trường. Với Thành tích và truyền thống đã đạt được từ năm 2002 đến nay trường luôn duy trì thành tích cao về mọi mặt,Trường đã tích cực phấn đấu để xây dựng đạt trường chuẩn Quốc gia giai đoạn 2001-2010.
|