Trường mầm non Hoa Sen đi vào hoạt động từ năm 1977 Tại Số 271 Đường Trần Phú - Phường Cẩm Thành- Thị xã Cẩm Phả,Với nhiệm vụ chăm sóc giáo dục trẻ từ 24 tháng tuổi đến 6 tuổi. Sự khác biệt nhất của Trường mầm non Hoa Sen so với các trường trên địa bàn Thị xã Cẩm Phả bởi đây là1 cơ sở viện trợ được Xây dựng lắp ghép , trường có diện tích rộng ,quy mô lớn, với hoạt động của13 nhóm lớp Từ Nhà Trẻ tới Mẫu Giáo, có đủ các điều kiện tổ chức môi trường thuận lợi, gần gũi, hấp dẫn có tác dụng lôi cuốn trẻ vào các hoạt động giáo dục đạt được hiệu quả cao. Hơn 33 năm qua, Trường Mầm non Hoa Sen luôn đạt danh hiệu trường tiên tiến xuất sắc cấp thị, cấp tỉnh, ... là một trong những trường dẫn đầu ngành học Mầm non của thị xã Cẩm Phả .
Cụ thể :
- Trường có Phòng học thoáng mát, đủ ánh sáng tự nhiên,... Mỗi phòng học đều có đầy đủ tiện nghi như tivi-video, phòng vệ sinh và đồ dùng, đồ chơi mang tính giáo dục cao, phù hợp với từng độ tuổi và đảm bảo an toàn cho trẻ, có phòng học năng khiếu trang bị đầy đủ bàn ghế và máy tính cho trẻ làm quen, có nhà bếp một chiều trang bị đầy đủ tiện nghi của một bếp ăn của trường mầm non đạt chuẩn.
- Sân chơi có đầy đủ các đồ chơi ngoài trời, có khu vực vui chơi, hoạt động lễ hội ngoài trời… có vườn cây cho bé thăm quan và chăm sóc cây...
- Đội ngũ cán bộ quản lý, giáo viên và nhân viên có trình độ chuyên môn , yêu nghề, yêu trẻ, tận tâm với công việc chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục trẻ.
- Trường tổ chức dạy trẻ theo chương trình chăm sóc giáo dục mầm non mới, đồng thời tạo mọi điều kiện thuận lợi nhất cho trẻ được phát triển hài hòa và toàn diện. Trường có tổ chức dạy trẻ làm quen với vitính qua phần mềm kisdmast .
GIỜ HỌC:
Trường Mầm non Hoa Sen mở cửa từ 6g30 sáng đến 5g00 chiều, từ thứ Hai đến thứ Bảy trừ những ngày Lễ Tết.
CÁC NHÓM LỚP:
Trong năm học 2010-2011 Trường Mầm non Hoa Sen tổ chức chăm sóc giáo dục trẻ 13 nhóm lớp (Số trẻ đi tối đa 460 trẻ)
Nhà trẻ: mỗi nhóm có 1 hoặc 2 giáo viên . Số trẻ trong mỗi nhóm từ 20 đến 25 trẻ.
- Với 02 Nhóm Mầm Sen (trẻ từ 24 tháng - 36 tháng tuổi)
Mẫu giáo: mỗi lớp có 1 hoặc 2 giáo viên . Số trẻ trong mỗi nhóm từ 35 đến 40 trẻ.
- Mẫu giáo bé (Chồi Sen) : từ 3 tuổi - 4 tuổi - 03 Lớp
- Mẫu giáo nhỡ (Lá Sen): từ 4 tuổi - 5 tuổi - 04 lớp
- Mẫu giáo lớn (Sen): từ 5 tuổi - 6 tuổi - 04 Lớp
CHƯƠNG TRÌNH HỌC:
Chương trình học chính theo chương trình chăm sóc giáo dục mầm non mới nhất. Các cháu được vui chơi, học tập, ăn ngủ và sinh hoạt theo thời gian biểu hợp lý bảo đảm sự linh hoạt, mềm dẻo đáp ứng các nhu cầu của trẻ đang trong thời kỳ lớn lên và phát triển. Cân bằng giữa các hoạt động tĩnh và động, giữa hoạt động trong lớp và ngoài trời, giữa hoạt động chung cả lớp, hoạt động theo nhóm và hoạt động cá nhân đảm bảo cho mọi trẻ đều được hoạt động tích cực và phù hợp với đặc điểm riêng của từng trẻ.
Chương trình nhà trẻ:
- Tạo môi trường cho trẻ hoạt động và sinh hoạt thuận tiện, dễ dàng, thoải mái ấm cúng như môi trường gia đình.
- Trẻ được tập vận động, trẻ được chơi trong nhà và ngoài trời, được xem tranh và nghe kể chuyện theo tranh, được nghe và học các bài hát, bản nhạc, bài thơ, bài đồng dao, ca dao đơn giản,gần gũi, trẻ được tập tô màu, tập vẽ, được tham gia các hoạt động luyện tập các giác quan, phối hợp các giác quan và các hoạt động chơi - tập giúp trẻ nhận biết đồ dùng đồ chơi, một số con vật, hoa quả quen thuộc và nhận biết bản thân.
- Thông qua các hoạt động kết hợp với giao tiếp giữa giáo viên và trẻ, giữa trẻ với trẻ giúp trẻ phát triển ngôn ngữ, hình thành và phát triển kiến thức, kỹ năng và những thói quen tốt.
Chương trình mẫu giáo bao gồm:
- Các hoạt động phát triển vận động
- Các hoạt động nghe - nói, đọc - kể chuyện và chuẩn bị cho trẻ học đọc, học viết tiếng Việt
- Các hoạt động làm quen với toán giúp trẻ hình thành các khái niệm về số, đếm, hình dạng, kích thước, không gian, thời gian
- Các hoạt động khám phá khoa học giúp trẻ hình thành các khái niệm khoa học đơn giản
- Các hoạt động hát múa, vẽ, nặn, cắt dán, chắp ghép giúp trẻ cảm nhận cái đẹp và biết thể hiện cảm xúc sáng tạo trong các hoạt động tạo hình và âm nhạc...
Các hoạt động trên được thực hiện thông qua các giờ học mang tính tích hợp và các giờ chơi trong nhà, ngoài trời nhằm giúp trẻ phát triển toàn diện chuẩn bị tâm thế cho trẻ học tập tốt ở trường tiểu học.