![](../../../../../../Portals/0/TRUONG/anh%20KD.jpg)
Trường TH Kim Đồng được thành lập từ năm 1959 với tên gọi là trường cấp 1 Kim Đồng, là trường cấp 1 đầu tiên sau ngày giải phóng ở Cửa Ông. Suốt 50 năm qua nhà trường được các cấp lãnh đạo Tỉnh, Thị xã, Phường, Ngành Giáo dục, CMHS, các công ty, xí nghiệp hỗ trợ chăm lo xây dựng về đội ngũ, đầu tư xây dựng mới và không ngừng cải tạo về CSVC nhà trường. Đến nay, trường đã có 2 dãy phòng học cao tầng khang trang, có đủ điều kiện cho học snh được học tập.
Đội ngũ giáo viên tích cực học tập nâng cao trình độ, 100% số cán bộ, giáo viên có trình độ chuẩn, trong đó có trên 70% trên chuẩn.
Chất lượng giáo dục hàng năm của nhà trường đạt từ 99% đến 100% , trong đó có 70% đến 85% khá giỏi. Bình quân hàng năm nhà trường có trên 100 học sinh hoàn thành chương trình tiểu học với chất lượng cao. Trường luôn đạt danh hiệu trường tiên tiến và xuất sắc.
Năm học 2001-2002, trường nhận bằng khen của Bộ Giáo dục và đào tạo.
Năm học 2003-2004 và năm học 2005-2006, trường được Liên đoàn lao động Thị xã tặng giấy khen về thành tích xuất sắc 10 năm thực hiện cuộc vận động "Kỷ cương - Tình thương - Trách nhiệm" và phong trào CNVC, LĐ.
Năm học 2004-2005, UBND thị xã tặng giấy khen về thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua 5 năm(2000-2004).
Năm học 2008-2009, nhà trường được công nhận trường TH đạt Chuẩn Quốc gia mức độ I.
Năm học 2009 - 2010 trường là 1 trong 2 trường TH đầu tiên của Thị xã Cẩm Phả được công nhận trường Chuẩn Quốc gia Mức độ 2.
Với truyền thống và thành tích đã đạt được, trường TH Kim Đồng quyết tâm duy trì, phát huy, xứng đáng với sự tin yêu của ngành giáo dục Cẩm Phả, của chính quyền địa phương và nhân dân.
|