Trường tiểu học Cẩm Bình nằm trên địa bàn phường Cẩm Bình, thị xã Cẩm Phả, tỉnh Quảng Ninh.
Trường được thành lập từ năm học 1976 - 1977 với tên gọi" Trường Liên cấp Cẩm Bình".
Đến năm học 1994 - 1995 trường được tách riêng và mang tên " Trường Tiểu học Cẩm Bình".
Năm học 2009 - 2010 trường được công nhận: " Trường tiểu học đạt chuẩn Quốc gia mức độ II"
Hơn 33 năm qua đội ngũ cán bộ, giáo viên, nhân viên nhà trường với trình độ đào tạo chuẩn và năng lực tổ chức quản lý tốt, trường luôn giữ vững được truyền thống" Dạy tốt, học tốt ".
Từ năm học 1994 - 1995 đến nay trường luôn đạt danh hiệu trường Tiên tiến và Xuất sắc cấp tỉnh, cấp thị xã. Trường đã được biểu dương và ghi nhận thành tích, được tặng nhiều bằng khen, giấy khen, cờ thưởng... Nhà trường đã đào tạo được nhiều thế hệ học sinh trưởng thành có kiến thức, có phẩm chất đạo đức tốt. Từ mái trường này đã có nhiều học sinh trở thành nhà giáo, cán bộ quản lý, kỹ sư, bác sĩ...đóng góp cho công cuộc bảo vệ và xây dựng địa phương và đất nước.
Đặc biệt 5 năm qua ( 2005 - 2009) trường đã có nhiều thành tích nổi bật về chất lượng dạy và học. Tỷ lệ lên lớp thẳng đạt từ 99 % trở lên, tỷ lệ chuyển cấp đều đạt 100 %. Đội tuyển của nhà trường đã tham gia các kỳ thi và có nhiều giải thưởng như học sinh giỏi cấp thị xã, cấp tỉnh, thi Olimpic tiếng Anh, thi viết chữ và trình bày bài đẹp, thi giải toán qua mạng, thi tin học trẻ không chuyên. Đội ngũ cán bộ, giáo viên, nhân viên của nhà trường đã cố gắng phấn đấu tự học tự bồi dưỡng để nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ cũng như trình độ chính trị. Nhiều đồng chí cán bộ, giáo viên đạt danh hiệu chiến sĩ thi đua, giáo viên giỏi cấp tỉnh, cấp thị xã.
Chi bộ Đảng của nhà trường đã được Đảng bộ phường Cẩm Bình khen thưởng là chi bộ " Trong sạch vững manh xuất sắc tiêu biểu" 3 nlăm liền ( 2006 - 2008 ).
Được sự quan tâm của các cấp lãnh đạo và sự hỗ trợ đắc lực của Hội Cha mẹ học sinh, nhà trường đã được hoàn thiện về cơ sở vất chất. Trường có 2 dãy nhà cao tầng vơi 27 phòng, có đủ số phòng học cho 100% các lớp học 2 buổi/ ngày, có các phòng chức năng như phòng học Âm nhạc, phòng học Mỹ thuật, phòng học Tin học, thư viện với các đầu sách tham khảo, văn học, thiếu nhi...phục vụ cho việc dạy và học của giáo viên và học sinh. Nhà trường có cảnh quan, môi trường sạch đẹp và an toàn.
Với những thành tích đã đạt được trong những năm học vừa qua, năm học 2009 - 2010 Thầy và trò trường tiểu học Cẩm Bình được vinh dự đón nhận dạnh hiệu " Trường Tiểu học đạt chuẩn Quốc gia mức độ II".
Phát huy truyền thống tốt đẹp của nhà trường và những kết quả đã đạt được trong những năm học qua. Thầy và trò trường Tiểu học Cẩm Bình quyết tâm giữ vững nề nếp, kỷ cương " tiếp tục đổi mới quản lý và nâng cao chất lượng giáo dục", gữ vững danh hiệu" Trường Tiểu học đạt chuẩn Quốc gia mức độ II".
|